Máy In 3D Prusa I3

Cách ráp đồ vật in 3 chiều Mendel Prusa i3 như vậy nào? Bài viết này đang trả lời chúng ta từ bỏ thêm ráp thứ in 3D mỗi bước tự cỗ kit linh kiện vật dụng in 3 chiều Prusa i3 giá thành rẻ, nhằm Giao hàng cho vấn đề tiếp thu kiến thức nghiên cứu sản xuất vật dụng in 3 chiều của chúng ta sinc viên học sinh cũng như người có cùng si.

Bạn đang xem: Máy in 3d prusa i3


*

Máy in 3 chiều Prusa i3 hoàn thành xong sau thời điểm ráp xong


Sau lúc mày mò tương đối nhiều phiên bản kiến thiết sản xuất lắp thêm in 3D, tôi đưa ra quyết định chọn chủng loại xây cất Prusa i3. Tôi đã mỗi bước trình làng cách đính ráp thiết bị Prusa i3 từ đầu cho tới cuối. Sau đó sẽ lý giải các chúng ta cách chỉnh sửa cùng in chủng loại 3D triển khai xong.

Để tư liệu khuyên bảo thêm ráp máy in 3 chiều được hoàn hảo với dễ hiểu, tôi sẽ sử dụng các hình ảnh minc hoạ thu thập trên mạng và từ bỏ trang reprap wiki. Các linh phụ kiện 3D đề xuất mua hoặc cách cụ thể nên in 3D tôi sẽ giới thiệu các bạn vị trí cung cấp cùng vị trí cung cấp các dịch vụ in 3D giá bèo trên cả nước phù hợp mang đến ví tiền của chúng ta sinch viên.


*

Sở form lắp thêm Prusa i3 ráp trả thiện


Máy in 3 chiều Prusa i3 bởi vì có thiết kế mã nguồn mnghỉ ngơi cần có rất nhiều thay đổi thể và cải tiến không giống nhau, tôi vẫn nghiên cứu và phân tích và thử gắn qua không hề ít đổi thay thể này. Theo qua điểm cá thể, phiên bản máy in 3D Prusa i3 Rework của group eMotion-Tech là chuẩn chỉnh tốt nhất. Phiên bản kiến tạo này được thừa kế trường đoản cú trở nên thể Prusa i3 EiNSTeiN VARIANT cùng với đầu in 3 chiều extruder được đổi mới chắc thêm.

Để ban đầu thực hiện gắn thêm ráp bạn cần sẵn sàng các linh kiện sau.

1. Danh sách cục bộ linh kiện đính ráp thứ in 3D Prusa i3 Rework eMotion-Tech

Bạn có thể tải về liệt kê list toàn bộ linh kiện trong file excel này. Download BOM máy in 3 chiều Prusa i3 Printer

Các cỗ phận bằng vật liệu bằng nhựa in 3D

Gồm các chi tiết vật liệu nhựa được in ấn bằng máy in 3 chiều cùng 4 lông đền rồng nylon. quý khách hàng hoàn toàn có thể nhờ in các chi tiết này tại elaopa.org.


*

Các cụ thể bởi nhựa để ráp sản phẩm in 3D


Các phần tử đầu xịt bởi vật liệu nhựa được ấn 3D

Gồm các cụ thể bằng vật liệu bằng nhựa được ấn 3D như hình dưới.1 Đầu in hot-over J-Head MK7 hoặc các một số loại hotkết thúc khác cân xứng với đầu gá J-Head như Alu-hotend, E3D….1 bánh răng cuộn nhựa hobbed bolt.1 Quạt vuông 40x40centimet 12V năng suất khoản 1W.2 lò so ngắn khoảng chừng 2cm một số loại ø1mm.

Tất cả các linh phụ kiện này đều có chào bán tại siêu thị elaopa.org

*

Thanh hao tđuổi tròn và trục vít

Mọi fan thường hotline là ti thnghiền bọc crom với ti ren.

2 ti thép trơn Ø8milimet dài 320 mmét vuông ti thnghiền trơn tuột Ø8milimet nhiều năm 350 mmét vuông ti thxay trót lọt Ø8mm nhiều năm 370 mm2 ti ren M5 lâu năm 300 mm4 ti ren M10 lâu năm 210 mm2 ti ren M10 dài 380 mm

Bạn có thể tải những ti trơn giá bèo làm việc chợ cơ khí nhường nhịn Tạ Ulặng Q10. Ti ren thì phân phối tương đối nhiều sinh sống chợ cơ khí hoặc những tiệm bán đồ điện.

Dường như giả dụ bạn có nhu cầu download ty xịn chuyên dụng mang lại vật dụng CNC rất có thể đặt mua làm việc elaopa.org vẫn cắt theo kích cỡ cho bạn luôn luôn. Các ti mạ c-rom của elaopa.org được nhập thẳng từ TSK/Misungươi Nhật Bản chăm cho lắp thêm CNC cùng vật dụng in 3D cao cấp. Trong khi nếu còn muốn quality in rất tốt thì bạn cũng có thể nỗ lực ti ren M5 bởi vítme M8 bước 8 rất có thể cài đặt tại elaopa.org.

Linch kiện cơ khí

11 bạc đạn LM8UU1 vòng bi 624ZZ.4 vòng bi 608ZZ.1 dây curoa GT2 760milimet (dây đai)1 dây curoa GT2 900mm2 flexible coupling (khớp mềm) nhiều loại 2 đầu phần đông 5mm.5 stepper motor (hộp động cơ bước) Nema 17, yêu cầu xài các loại 1.2A sức kéo 4Nm trở lên.Pulley (bu li) một số loại GT2

Tất cả linh kiện đều có buôn bán trên cửa hàng linh phụ kiện thứ in 3 chiều elaopa.org

*

Linc kiện cho bàn nhiệt

1 bàn gia sức nóng PCB Heatbed MK2a 12Vmột tấm kính dày khoảng chừng 3mm kích cỡ 205x205mmBăng keo dán vàng sức chịu nóng cao.4 kẹp giấy.1 cảm ứng nhiệt độ (còn được gọi điện trlàm việc nhiệt) Thermistor NTC 100k.

*

Phần linh phụ kiện điện tử

1 Mạch Arduino Mega 2560 R3 nên chọn mua mạch made in Italy. Lưu ý: 1 số ít mạch clone của Trung Quốc rất có thể sẽ không còn cảm nhận driver trên máy tính của bạn.1 Mạch RAMPS 1.44 bé chip stepper driver A4988 (mạch điều khiển và tinh chỉnh hộp động cơ bước)3 Endstop loại cơ (Mạch công tắc hành trình)

*

Các nhiều loại bù lông, ốc, vít, tán

Các loại ốc và tán các loại cùng số lượng như trong hình. Có thể cài đặt trên chợ cơ khí Tạ Ulặng hoặc đặt cài đặt online tại siêu thị elaopa.org

*

Bộ form nhôm

*

Sở vỏ khung bằng nhôm gia công CNC bạn có thể đặt làm tại elaopa.org. Hình như chúng ta cũng có thể làm bằng form gỗ MDF hoặc form mica dày 6milimet giảm laser.

2. Lắp ráp trục vận động Y

Ráp cỗ đỡ bàn nhiệt

*

Các linh kiện buộc phải chuẩn chỉnh bị:

Tnóng nhôm đỡ bàn nhiệtSở phận vật liệu nhựa Y Belt Holder3 bạc đạn LM8UU2 bù lông M3 nhiều năm 14 mm2 lông thường Ø3 mm2 con tán M3Dây lạc vật liệu nhựa.

Ráp nlỗi hình minch hoạ cạnh bên. 3 bạc đạn cố định và thắt chặt vào rãnh tnóng nhôm đỡ bàn nhiệt bằng 6 dây lạc vật liệu nhựa (dây rút ít nylon).

Ráp phần form ngang

Các linh phụ kiện nên chuẩn chỉnh bị:

4 cụ thể in nhựa Y CornerChi ngày tiết in vật liệu bằng nhựa Y IdlerChi tiết in vật liệu nhựa Y Motor1 vòng bi 608ZZ4 ti ren M10 nhiều năm 210 mm22 nhỏ tán M1022 lông đền Ø10 mm1 bù lông M8 nhiều năm 30 mm1 nhỏ tán M82 lông thường Ø8 mm1 bù lông M4 lâu năm trăng tròn mm1 bé tán M4Bước 1

Dùng mũi khoan 10mm khoan có tác dụng trơn lánh những lỗ tròn của chi tiết bởi vật liệu nhựa Y Corner nlỗi hình dưới.

*

Bước 2

Ráp vòng bi 608ZZ vô chi tiết vật liệu bằng nhựa Y Idler như hình dưới. Lưu ý không xiết vượt ngăn sẽ có tác dụng vòng bi không quay được.

*

Cách 3

Đặt cụ thể Y Idler vô ngay lập tức thân ti ren M10x210 milimet nlỗi trong hình. Xiết chặc hoàn toản nhằm thắt chặt và cố định những phần tử.

*

Cách 4

Đưa chi tiết vật liệu nhựa Y Motor vào vào 2 ti ren M10x210 milimet nhỏng vào hình.

*

Bước 5

Ráp cụ thể 2 Y Corners cùng Y Idler vào 2 tkhô hanh ti ren M10x210 mm. Làm tựa như đối với chi tiết Y Motor và 2 Y Corners. Do khoảng cách 2 đầu Y Corners dài bằng nhau cùng bởi 186milimet.

*

Ráp phần khung dọc

Các linh phụ kiện yêu cầu chuẩn bị:

bệ đỡ bàn nhiệt độ vẫn ráp sinh hoạt trênphần cụ thể ngang vẫn ráp sống trên2 ti suôn sẻ Ø8×350 mmét vuông ti ren M10x380 mm12 con tán M1012 lông đền rồng Ø10 mmCách 1

Ráp 2 cây ti ren M10x380 milimet nhỏng hình bên dưới.

*

Cách 2

Nối vào phần tử chân ngang đang ráp ngơi nghỉ trên, chêm lông đền Ø10 milimet cùng với 2 nhỏ tán M10. Khoan siết chặc các bé tán này.

*
*

Bước 3

Gắn 2 ti trơn Ø8×350 mm vào chi tiết Y Corner nlỗi hình.

*

Step 4

Tđuổi bệ đỡ bàn nhiệt vô ti suôn sẻ này cùng ráp phần bắt ngang còn lại vào bởi 2 con tán M10 và lông thường. Cột chặc các ti trơn này bằng dây lạc nhựa.

Cẩn thận xít chặc bằng khoá lục giác. Cân chỉnh mang lại 4 chi tiết Y-Corners nằm chắc chắn là trên mặt bàn, không xẩy ra cập kênh. Dừng xiết chặc những nhỏ tán sinh hoạt chi tiết Y Motor cùng Y Idler.

*

3. Ráp trục vận động X

Ráp thành phần đầu cuối motor X End Idler và X End Motor

Các linh kiện áp dụng trong phần này:

Chi tiết vật liệu nhựa X End IdlerChi máu vật liệu bằng nhựa X End Motor1 vòng bi 6244 bạc đạn trượt LM8UU1 mạch Endstop2 nhỏ tán M51 bù lông M4xđôi mươi mm1 con tán M42 bù lông M3x14 mmét vuông bé tán M3Bước 1

Khoan bí quyết lỗ nằm bằng mũi khoan 8mm sống các cụ thể X End Idler với X End Motor nhằm mài nhẵn lỗ tròn. Đừng khoan sau hơn 20mm. Thao tác cẩn thận tách có tác dụng hỏng.

*

Bước 2

Đẩy 2 bạc đạn trượt LM8UU vào cụ thể X End Idler và 2 LM8UU vào X End Motor. quý khách hàng rất có thể đùng búa cao su thiên nhiên đóng góp vơi vào.

*

Bước 3

Gắn vòng bi 624 vào thân 2 thành của đưa ra tiết X End Idler bằng bù lon M4x20 milimet.

Xem thêm: Trang Trí Nội Thất Nhà Nhỏ, 9 Mẹo Trang Trí Nội Thất Đẹp Cho Nhà Nhỏ

*

Bước 4

Nhén nhỏ tán M5 vào lỗ lục giác nlỗi hình. Quý khách hàng có thể căn vặn ti ren M5 vào con tán và bắt vào cục vật liệu bằng nhựa rồi đóng vào tự bên trên xuống. Thao tác nhẹ nhàng cảnh giác. Sau Lúc con tán vẫn ở vào lỗ lục giác, cởi ti ren ra, hoàn toàn có thể cần sử dụng keo dán giấy dán Fe cần nên dán chặc nhỏ tán vào viên vật liệu bằng nhựa, để không biến thành rơi ra Khi chạy vật dụng.

*

Bước 5

Bắt công tắc nguồn hành trình Endstop bằng 2 nhỏ ốc M3x14 screws với tán M3 vào đưa ra tiết X End Idler như hình.

*

X Carriage

*

Linh kiện phải để ráp:

Chi tiết nhựa X Carriage4 bạc đạn tuyến tính LM8UULạc vật liệu bằng nhựa buộc d6y điện

Gắn 4 bạc đạn LM8UU vào bé trượt nhựa X Carriage cố định và thắt chặt bằng 8 dây lạc nhựa xiết chặc. Lưu ý đầu dây lạc phải nằm cạnh sát phía bạc đạn.

X-Axis assembly

*

Bước 1

Gắn 2 ti trơn Ø8×370 mm vào lỗ nằm hướng ngang của cụ thể X End Motor. Có thể sử dụng búa cao su đóng góp vào cẩn trọng.

Bước 2

Gắn tiếp cụ thể X Carriage vào 2 ti tđuổi bên trên.

Bước 3

Cuối cùng thêm X End Idler vào 2 ti suôn sẻ. Độ dài tính trường đoản cú trung ương bạc đạn LM8UU khoảng 362 mm.

4. Nối trục X cùng trục Z

Nối trục X vào trục Z

Các chi tiết bắt buộc ráp:

Khung nhômBộ phận trục X đang ráp ngơi nghỉ trênChi tiết vật liệu nhựa Z Axis Top LeftChi huyết vật liệu bằng nhựa Z Axis Top RightChi tiết vật liệu nhựa Z Bottom LeftChi máu vật liệu bằng nhựa Z Bottom Right2 cây ti suôn sẻ Ø8×320 mm10 con ốc M3x14 mm10 nhỏ tán M310 lông đền Ø3 mmBước 1

Gắn cụ thể Z Axis Top Left và Z Axis Top Right vào khung nhôm bởi 4 con ốc M3x14 mm, 4 lông đền Ø3 mm cùng 4 bé tán M3. Lưu ý còn tán nằm ở vị trí khía cạnh sau của khung vỏ nhôm.

*

Bước 2

Gắn chi tiết Z Axis Bottom Left và Z Axis Bottom Right vào vỏ khung bằng nhôm bởi 6 bé ốc M3x14 mm, 6 lông đền Ø3 mm và 6 con tán M3. Lưu ý những con tán phải nằm ở mặt sau khung vỏ nhôm.

*
Bước 3

Gắn 2 cây ti trơn tuột Ø8×3đôi mươi milimet vào 2 bỏ ra tiết Z Axis Top trượt xuống 1 nữa câgiống hệt như hình.

*

Bước 4

Ráp phần tử trục X ngơi nghỉ trên vào 2 cây ti trơn này một cách cẩn thận. Sau kia đẩy 2 ti trơn tru này xuốn nắn vào lỗ 2 chi tiết Z Axis Bottom.

Kiểm tra coi phần tử trục X tất cả tđuổi tăng lên giảm xuống thanh thanh hay không. Nếu ko thì chất vấn khoảng cách thân 2 ti suôn sẻ này nên bởi 360mm sinh sống cả hai đầu.

5. Ráp motor vào khung

Trục Z

Linh khiếu nại phải chuẩn chỉnh bị :

Chi ngày tiết Endstop Z Holder2 khớp mềm Flex Coupling 5×52 bộ động cơ bước NEMA 17 motor1 mạch công tắc nguồn hành trình Endstop2 cây ty ren M5x300 mm8 nhỏ ốc M3x14 mmét vuông nhỏ tán M38 lông thường Ø3 mmBước 1

Gắn 2 khớp mượt và 2 cây ty ren M5x300 mm bắt ốc chìm M3 vào.

Bước 2

Vặn mang lại 2 cây ty ren vào 2 thành phần X End Idler cùng X End Motor xuyên thẳng qua nhỏ tán M5 mang lại 50% chiều lâu năm cây ti.

*

Bước 3

Gắn 2 motor Nema 17 trục Z vào khung nhôm, lồng dây vào lỗ tức thì địa điểm đặt tế bào tơ trục Z đi từ khía cạnh trước ra mắt sau.

Bước 4

Gắn mạch endstop vào cụ thể Endstop Z Holder bởi 2 nhỏ ốc M3x14 milimet, lông thường Ø3 mm cùng tán M3. Xiết vơi trên vị trí một nửa độ nhiều năm rãnh. Xem hình bên dưới.

*

Bước 5

Đặt bộ Endstop trục Z vào khung nhôm góc phía trái dưới bắt 3 bé ốc M3x14 mm vào cùng rất lông đền rồng Ø3 mm.

Bắt motor mặt bắt buộc bằng 3 con ốc M3x14 milimet cùng lông đền Ø3 mm.

*

Cách 6

Xiết chặt coupling bởi 4 nhỏ ốc chìm.

*

Trục Y

Các linh kiện buộc phải ráp:

1 mô tơ bước NEMA 171 mạch công tắc hành trình Endstop1 bánh răng bu li GT2 pulley5 con ốc M3x14 mmét vuông bé ốc chìm M32 nhỏ tán M35 lông đền Ø3 mmBước 1

Vặn ốc chìm vô bu li GT2. Gắn bánh răng bu li này vào trục motor bước. Xít ốc chìm chặt vô trục motor.

*

Cách 2

Bắt mô tơ bước NEMA 17 vào cụ thể Y Motor bằng 3 ốc M3x14 milimet với lông đền Ø3 mm. Hướng dây điện xuống dưới.

Bắt mạch endstop vào bằng 2 ốc M3x14 milimet cùng lông đền rồng Ø3 mm.

*

Trục X

Chuẩn bị những linch kiện:

1 tế bào tơ bước NEMA 171 bánh răng pu li GT23 ốc M3x14 mm2 ốc chìm M33 lông đền rồng Ø3 mmBước 1

Vặn 2 ốc chìm M3 vô pu li GT2. Gán pu li vô trục tế bào tơ, xiết chặc ốc để thắt chặt và cố định.

Cách 2

Bắt mô tơ NEMA17 vô cụ thể X End Motor bằng 3 ốc M3x14 milimet. Hướng dây năng lượng điện xuống vùng dưới dưới.

*

Ráp bộ khung

Cần chuẩn bị các linch kiện:

Sở trục Y đang ráp sống trên.Khung nhôm đang ráp sống trên.Cách 1

Gắn bộ vỏ khung bằng nhôm vào thành phần trục Y đã ráp ở bên trên bằng bé tán 10M cùng lông đền rồng Ø10 mm. Cạnh gồm mô tơ trục Y hướng vùng phía đằng trước mặt trước của vỏ khung bằng nhôm.

Cách 2

Chỉnh cho khung vỏ nhôm khoảng cách 245 mm tính trường đoản cú mang trước khung nhôm đến cạnh bên cạnh cùng của chi tiết Y Corner nlỗi hình dưới. Kiểm tra khoảng cách cân nhau cả phía bên trái và mặt phải. Khoảng giải pháp này chất nhận được vùng in được là rộng nhất.

*

Cách 3

Xiết chặt toàn bộ nhỏ tán M10 nghiền chặc vô khung nhôm để giữ cố định và thắt chặt vỏ khung bằng nhôm đứng thẳng. Kiểm tra bộ size dựng đựng chắn chắn cùng bề mặt bàn.